วันที่ 24 กรกฎาคม 2567 เวลา 09.00 น ดร.ยุภาภรณ์ เทพจันทร์ ผู้อำนวยการวิทยาลัยอาชีวศึกษาลำปาง เป็นประธานพิธีเปิด “โครงการอบรมเชิงปฏิบัติการพัฒนาขีดความสามารถด้านภาษา และทักษะดิจิทัลเพื่อให้ได้รับรองมาตรฐาน CEFR” มี นางดวงทอง รูปดี รองผู้อำนวยการฝ่ายแผนงานและความร่วมมือ กล่าวรายงาน เพื่อพัฒนาขีดความสามารถด้านทักษะภาษาให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ และมาตรฐานของกระทรวงศึกษาธิการ ตามนโยบายการปฏิรูปการเรียนการสอนภาษาอังกฤษให้มีประสิทธิภาพ มีการเรียนรู้และการพัฒนาที่เทียบเคียงได้กับมาตรฐานสากลที่เป็นที่ยอมรับในระดับนานาชาติ โดยใช้กรอบอ้างอิงทางภาษาของสหภาพยุโรป (The Common European Framework of Reference for Languages : CEFR) เป็นกรอบความคิดหลักในการจัดการเรียนการสอนภาษาอังกฤษ และเพื่อยกระดับการจัดการอาชีวศึกษาสู่ความเป็นนานาชาติ มุ่งเน้นการสร้างศูนย์กลางการเรียนรู้และพัฒนาศักยภาพกำลังคน โดยมีคณะวิทยากรจากศูนย์ภาษาคณะบริหารธุรกิจและศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา ลำปาง ผู้เข้าอบรมคือ คณะครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียน นักศึกษาในสถานศึกษาสังกัดสำนักงานอาชีวศึกษาจังหวัดลำปาง จำนวน 230 คน ระหว่างวันที่ 24-25 กรกฎาคม 2567 ณ อาคารหอประชุม วิทยาลัยอาชีวศึกษาลำปาง